Mức giảm trừ gia cảnh thuế TNCN 2016 được quy định như thế nào


Quy định về mức giảm trừ gia cảnh thuế TNCN 2016

Kế toán Hà Nội trả lời hỏi đáp như sau:“Trong năm 2016 này, mức giảm trừ gia cảnh trong luật thuế thu nhập cá nhân được quy định như thế nào?”.

Trả lời:

Khoản 4 Điều 1 Luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi 2012 quy định như sau:

“Giảm trừ gia cảnh là số tiền được trừ vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công của đối tượng nộp thuế là cá nhân cư trú. Giảm trừ gia cảnh gồm hai phần sau đây:

a) Mức giảm trừ đối với đối tượng nộp thuế là 9 triệu đồng/tháng (108 triệu đồng/năm);

b) Mức giảm trừ đối với mỗi người phụ thuộc là 3,6 triệu đồng/tháng.

Trường hợp chỉ số giá tiêu dùng (CPI) biến động trên 20% so với thời điểm Luật có hiệu lực thi hành hoặc thời điểm điều chỉnh mức giảm trừ gia cảnh gần nhất thì Chính phủ trình Ủy ban thường vụ Quốc hội điều chỉnh mức giảm trừ gia cảnh quy định tại khoản này phù hợp với biến động của giá cả để áp dụng cho kỳ tính thuế tiếp theo.”

Từ ngày 01/7/2013 (ngày Luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi 2012 có hiệu lực) đến nay chưa có sự điều chỉnh nào về mức giảm trừ gia cảnh. Như vậy, trong năm 2016 này tiếp tục áp dụng mức giảm trừ gia cảnh nêu trên.
Cần lưu ý là các khoản giảm trừ đối với người phụ thuộc sẽ được tạm tính kể từ khi đăng ký người phụ thuộc.

Trường hợp người nộp thuế chưa tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc trong năm tính thuế thì được tính giảm trừ cho người phụ thuộc kể từ tháng phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng khi người nộp thuế thực hiện quyết toán thuế và có đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc.

Riêng đối với người phụ thuộc là “các cá nhân khác không nơi nương tựa mà người nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng” thì thời hạn đăng ký giảm trừ gia cảnh chậm nhất là ngày 31/12 của năm tính thuế, quá thời hạn nêu trên thì không được tính giảm trừ gia cảnh cho năm tính thuế đó.

Bài viết liên quan:

Leave a Comment